या जिल्ह्यात ८ दिवसात पीकविमा जमा करण्याचे आदेश Crop Insurance latest update

Crop Insurance latest update : खरीप हंगामातील पिकांना पहिल्या टप्प्यात २५ टक्के मदत देण्याचे आदेश असतानाही पुरेसा पाऊस न झाल्याने मदत नाकारणाऱ्या पीक विमा कंपनीच्या अधिकाऱ्यांना पालकमंत्र्यांनी फैलावर घेतले.

कापूस उत्पादकांसह उर्वरित पात्र शेतकऱ्यांना आठ दिवसांत मदत न दिल्यास आपल्या कार्यालयात आंदोलन करण्यात येईल. याशिवाय पीक विमा कंपनीवर थेट गुन्हा दाखल करण्याचा इशारा पालकमंत्री दादा भुसे यांनी दिला आहे.

पालकमंत्री भुसे यांच्या नेतृत्वाखाली ओरिएंटल Crop Insurance कंपनीच्या अधिकाऱ्यांच्या सहभागाने शुक्रवारी (दि. 22) जिल्हाधिकारी कार्यालयात आढावा बैठक घेण्यात आली. पहिल्या टप्प्यात जिल्ह्यातील शेतकऱ्यांना 105 कोटींची मदत जाहीर करण्यात आली आहे. या रकमेपैकी 57 कोटी 46 लाख रुपये यापूर्वीच वितरित करण्यात आले आहेत. याव्यतिरिक्त, विमा कंपनीला राज्य सरकारकडून 406 कोटी रुपयांचे वाटप मिळाले आहे.

खरीप हंगामात सोयाबीन, मका, बाजरी, कापूस, मूग, भुईमूग, तूर आणि भाताचे ५० टक्क्यांहून अधिक नुकसान झाले. सरकारने सूचना देऊनही पीक विमा कंपन्या कापूस उत्पादकांना मदत करण्यात अपयशी ठरल्याच्या समस्येभोवती ही चर्चा फिरली. यावरून संतप्त झालेल्या पालकमंत्री भुसे यांनी नियमांचे पालन करणाऱ्या शेतकऱ्यांना विमा मदत का दिली जात नाही, असा सवाल केला. सध्या शेतकऱ्यांची अवस्था अत्यंत बिकट आहे.

त्यांनी विमा अधिकार्‍यांना कधी शेतकर्‍यांच्या धरणाला भेट दिली होती का, अशी विचारणा केली. या प्रश्नाला पीक विमा कंपन्यांच्या प्रतिनिधींनी हसतमुख उत्तर दिले. परिणामी, शेतकर्‍यांची निराशा अधिकच वाढली, त्यांनी त्यांची थट्टा करू नये आणि त्यांची परिस्थिती बिघडू नये. त्यांनी भर दिला की विमा अधिकारी धर्मादाय किंवा धर्माच्या कृत्यांमध्ये गुंतलेले नाहीत, तर सरकारकडून निधी प्राप्त करतात.

काम पूर्ण करण्याची जबाबदारी आमची असेल तर आम्हाला तुमच्या मदतीची आवश्यकता का आहे? आठ दिवसांच्या आत या प्रकरणाची योग्य ती दखल घ्या. तुमच्या वरिष्ठांसोबत तुम्हाला आवश्यक वाटणाऱ्या कोणत्याही कृती तुम्ही पुढे करू शकता; मात्र, आठ दिवसांत शेतकऱ्यांना मदत न मिळाल्यास शेतकऱ्यांसह विमा कंपन्यांच्या कार्यालयावर आंदोलन करू, असा इशारा पालकमंत्री भुसे यांनी दिला आहे.

विमा कंपनीच्या अधिकाऱ्यांनी नियमांचे पालन न केल्याने पालकमंत्री संतप्त झाले. विमा कंपन्यांना विशिष्ट वर्षात तोटा होतो, परंतु गेल्या दहा वर्षांपासून नफा कमावत असताना, ते कोणते योगदान देतात? त्यामुळे मागील दशकातील त्यांचे रेकॉर्ड का मिटवायचे? चला ते वैयक्तिक बनवू नका, कारण मी ते वैयक्तिक केले तर ते आणखी गुंतागुंत निर्माण करू शकतो.

या बैठकीतले ठळक मुद्दे Crop Insurance latest update

  • पाच लाख ८८ हजार शेतकऱ्यांचा पीकविम्यात सहभाग
  • खरीप हंगामातील नुकसानग्रस्त शेतकऱ्यांसाठी १०५ कोटी रुपये मंजूर
  • आतापर्यंत ५७ कोटी ४६ लाख रुपयांचे वाटप
  • कापूस उत्पादकांना मदत दिली जात नसल्याने नाराजी
  • पुढील आठ दिवसांत शेतकऱ्यांना मदत वाटप करण्याचे निर्देश
  • कर्जमुक्ती योजनेत पात्र शेतकऱ्यांना लाभ मिळवून देणार
  • तांत्रिक अडचणींमुळे अपात्र ठरलेल्या अर्जांची पुनर्पडताळणी करण्याचे आदेश

अधिक माहितीसाठी येथे क्लिक करा

Leave a comment