शेतकऱ्यांसाठी आनंदाची बातमी 220 महसुल मंडळांमध्ये दुष्काळ जाहीर Drought declared

Drought declared महाराष्ट्र सरकारने राज्यभरातील आणखी 220 गावांमध्ये दुष्काळ जाहीर केला आहे. ही नव्याने निर्माण झालेली गावे आहेत जिथे अद्याप पर्जन्यमापक बसविण्यात आलेले नाहीत.

मंगळवारी राज्य मंत्रिमंडळाच्या दुष्काळ निवारण उपसमितीने 40 तहसील आणि 1021 गावांमध्ये दुष्काळ जाहीर केला होता. देण्यात येणाऱ्या सवलतींचा आढावा घेतल्यानंतर आणखी 220 गावांमध्ये दुष्काळ जाहीर करण्याचा निर्णय घेतला.

सप्टेंबर 2022 मध्ये 40 तहसीलमधील 1021 गावे दुष्काळग्रस्त घोषित करण्यात आली. याशिवाय, आता नव्याने स्थापन झालेल्या 220 गावांमध्ये दुष्काळसदृश परिस्थिती घोषित करण्यात आली आहे जेथे पर्जन्यमापक स्थापित केले गेले नाहीत किंवा अस्तित्वात नाहीत परंतु कार्यक्षम नाहीत. Drought declared

जून ते सप्टेंबर या कालावधीत 750 मिमी पेक्षा कमी पाऊस आणि अंतिम उत्पन्न 50 पैशांपेक्षा कमी असलेल्या उर्वरित गावांमध्ये दुष्काळसदृश परिस्थिती जाहीर करण्याचा निर्णयही उपसमितीने घेतला आहे. हे 2018 च्या निकषानुसार केले जाईल.

नागपूर, वर्धा, चंद्रपूर, गडचिरोली, धुळे, जळगाव, अहमदनगर, पुणे, सांगली, कोल्हापूर, सोलापूर आणि सातारा जिल्ह्यात नव्याने घोषित 220 दुष्काळग्रस्त गावे आहेत.

दुष्काळ जाहीर करताना राज्य सरकारच्या जलद प्रतिसादामुळे बाधित गावांतील शेतकर्‍यांसाठी वेळेवर मदत उपायांची खात्री होईल. कमी पावसामुळे पीक नुकसानीला सामोरे जाणाऱ्या शेतकऱ्यांना दिलासा देण्यासाठी प्रशासनाने आता सवलतींचे कार्यक्षम वितरण सुनिश्चित करणे आवश्यक आहे.

Leave a comment